โครงการก่อสร้างโรงงานใหม่
ฝ่ายผลิต
1 line การผลิต= 60 ตัน ต่อ วัน
3 line การผลิต = 180 ตัน ต่อ วัน
ซื้อยางเข้า line การผลิต 3 line การผลิต เป็นเงิน ???
ตัวอย่าง
ราคาซื้อของวันนี้ ณ วันที่ 1 ธันวาคม 2557 ราคายาง 25 บาท
25 * 200,000 = 5,000,000 บาทต่อ วัน ( ประมาณ 4 วันได้เงินขายยางหมุนคืน)
หมายเหตุ ; ต้องมีเงินหมุนซื้อยางไว้ประมาณ 40 ล้านบาท ในราคายาง 25 บาท
1) กำไรยังไม่หักค่าใช้จ่าย 16-20 ล้านบาท ต่อเดือน
2) กำไรสูงสุดยังไม่หักค่าใช้จ่าย 16-20 ล้าน บาท ต่อเดือน
3) กำไรสูงสุดยังไม่หักค่าใช้จ่าย 180 ล้านบาท ต่อปี