เวลาวิชา : คณิตศาสตร์ ระดับชั้น : ป.4โพส : วันที่ 5 ต.ค. 2553โหวต : |  การแปล - เวลาวิชา : คณิตศาสตร์ ระดับชั้น : ป.4โพส : วันที่ 5 ต.ค. 2553โหวต : |  อังกฤษ วิธีการพูด

เวลาวิชา : คณิตศาสตร์ ระดับชั้น : ป



เวลา
วิชา : คณิตศาสตร์ ระดับชั้น : ป.4
โพส : วันที่ 5 ต.ค. 2553
โหวต : | เข้าชม : 39,233 ครั้ง



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 14 เวลา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
เรื่อง การบอกเวลา เวลา 4 ชั่วโมง

สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
นาฬิกา เป็นเครื่องมือในการบอกเวลา ซึ่งจะบอกเวลาเป็นนาฬิกาและนาที การเขียนบอกเวลา นิยมใช้จุดคั่นระหว่างตัวเลขที่บอกเวลาเป็นชั่วโมงกับนาที และใช้ “น.” เป็นอักษรย่อของคำว่า “นาฬิกา”

ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
ตัวชี้วัด
ค 2.1 ป.4/3 บอกเวลาบนหน้าปัดนาฬิกา อ่านและเขียนเวลาโดยใช้จุด และบอกระยะเวลา
ค 6.1 ป.4-6/1 - ป.4-6/6

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถบอกเวลาบนหน้าปัดนาฬิกาได้
2. สามารถอ่านและเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดได้
3. สามารถบอกระยะเวลาได้

สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. การบอกเวลาจากหน้าปัดนาฬิกาเป็นนาฬิกาและนาที
2. การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน
3. การบอกระยะเวลา

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
- ทักษะการคิดวิเคราะห์
- ทักษะการคิดสร้างสรรค์
ความสามารถในการแก้ปัญหา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

กิจกรรมการเรียนรู้
(วิธีสอนแบบโมเดลซิปปา (Cippa Model))
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 14

ชั่วโมงที่ 1-2
1. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันทั้งเด็กเก่ง เด็กอ่อน เด็กผู้หญิงและเด็กผู้ชาย
2. ครูนำนาฬิกาจำลองมา แล้วชี้ส่วนประกอบต่างๆ เช่น เข็มสั้น เข็มยาว เข็มวินาที แล้วให้นักเรียนช่วยกันบอกว่าเข็มแต่ละชนิดบอกเวลาต่างกันอย่างไร
3. ครูทบทวนการบอกเวลาเป็นนาฬิกา โดยนำนาฬิกาจำลองให้นักเรียนดู แล้วหมุนเข็มนาฬิกาเพื่อให้นักเรียนบอกเวลา เช่น 7 นาฬิกา 8 นาฬิกา 12 นาฬิกา เป็นต้น
4. ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มดูภาพนาฬิกา (ครูผู้สอนนำภาพนาฬิกามาประกอบ) แล้วให้บอกเวลาเป็นนาฬิกาและนาที และให้นักเรียนช่วยกันคิดว่า หากต้องการเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดจะเขียนได้อย่างไร
5. นักเรียนแต่ละคนจับฉลากเพื่อศึกษาความรู้ เรื่อง เกี่ยวกับการบอกเวลา ในหัวข้อต่อไปนี้
- การบอกเวลาจากหน้าปัดนาฬิกาเป็นนาฬิกาและนาที
- การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน
- การบอกระยะเวลา
6. นักเรียนที่จับฉลากได้หัวข้อเดียวกัน ให้รวมกลุ่มกันเป็นกลุ่มใหม่
7. นักเรียนในกลุ่มใหม่ศึกษาความรู้ตามหัวข้อที่ได้รับ จากหนังสือเรียน และทำกิจกรรมฝึกทักษะ ดังนี้
- กลุ่มที่ 1 การบอกเวลาจากหน้าปัดนาฬิกาเป็นนาฬิกาและนาที ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง ส่วนประกอบของนาฬิกา และการบอกเวลาเป็นนาฬิกาและนาที จากหนังสือเรียน
- กลุ่มที่ 2 การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน จากหนังสือเรียน
- กลุ่มที่ 3 การบอกระยะเวลา ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง การบอกระยะเวลา จากหนังสือเรียน

ชั่วโมงที่3-4
1. นักเรียนกลุ่มใหม่กลับไปกลุ่มเดิมนำความรู้ที่ตนได้ศึกษากลับไปถ่ายทอดความรู้ให้เพื่อนกลุ่มเดิมฟัง
2. นักเรียนในกลุ่มอภิปรายแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน
3. นักเรียนกลุ่มเดิมร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้จากการศึกษาความรู้เกี่ยวกับเรื่อง การบอกเวลา ทั้งที่เป็นความรู้เดิมและความรู้ใหม่
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้ลงในกระดาษที่ครูแจกให้ เขียนชื่อสมาชิกกลุ่มไว้ด้านหลัง
5. นักเรียนกลุ่มเดิมร่วมกันคิดว่า จะนำเสนอผลงานในรูปแบบใด เพื่อให้เพื่อนกลุ่มอื่นเข้าใจง่ายและเป็นวิธีการที่แปลกใหม่
6. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลงาน ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปอีกครั้ง
7. ครูให้นักเรียนกลุ่มเดิม (4 คน) ประดิษฐ์นาฬิกาจำลอง กลุ่มละ 1 เรือน แล้วให้แต่ละกลุ่มนำนาฬิกาจำลองที่ประดิษฐ์ไว้มาตั้งเวลา แล้วให้สมาชิกในกลุ่มบอกเวลา
8. นักเรียนทุกคนทำกิจกรรม เรื่อง การบอกเวลา ข้อ 1-4 จากหนังสือแบบฝึกหัด เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม
9. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง การบอกเวลา เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยใบงาน

การวัดผลและประเมินผล

วิธีการวัด
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
แบบทดสอบก่อนเรียน
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4
2. แบบฝึกหัด คณิตศาสตร์ ป.4
3. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง การบอกเวลา
0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
The time.Subjects: mathematics, grade level: grade 4Posted: Oct. 5 2553Votes: |: 39,233 times. Learning plan 1. Unit 14, learning at grade 4.Story-telling the time 4 hours Essence/aggregate ideas. The watch is in timekeeping tools which will tell the time clock and min. Writing is used to tell time in between points, a number that tells the time in hours, minutes, and use the "PM" is an abbreviation of the word "clock". Indicators/learning purposes. Indicators. C 2.1 4/3 Telling the time on the watch face. Read and write using point and tells you the time. C 6.1 lb 4-6/1- Grade 4-6/6The purpose of learning1. can tell time on a clock face.2. to read and write to tell time using points.3. can measure. Essence of learning The core essence of learning1. tell the time from the clock face and clock minutes.2. write to tell time using points and reading.3. the measure of time. Key competencies of the students. The ability to communicate.The ability to think. -Analytical thinking skills -Creative thinking skillsThe ability to solve problems. Features fine 1. discipline2. the hunger for learning3. the commitment to work. Learning activities. (The model teaching method-zipper (Cippa Model)).นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 14ชั่วโมงที่ 1-21. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันทั้งเด็กเก่ง เด็กอ่อน เด็กผู้หญิงและเด็กผู้ชาย 2. ครูนำนาฬิกาจำลองมา แล้วชี้ส่วนประกอบต่างๆ เช่น เข็มสั้น เข็มยาว เข็มวินาที แล้วให้นักเรียนช่วยกันบอกว่าเข็มแต่ละชนิดบอกเวลาต่างกันอย่างไร3. ครูทบทวนการบอกเวลาเป็นนาฬิกา โดยนำนาฬิกาจำลองให้นักเรียนดู แล้วหมุนเข็มนาฬิกาเพื่อให้นักเรียนบอกเวลา เช่น 7 นาฬิกา 8 นาฬิกา 12 นาฬิกา เป็นต้น4. ครูให้นักเรียนทุกกลุ่มดูภาพนาฬิกา (ครูผู้สอนนำภาพนาฬิกามาประกอบ) แล้วให้บอกเวลาเป็นนาฬิกาและนาที และให้นักเรียนช่วยกันคิดว่า หากต้องการเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดจะเขียนได้อย่างไร5. นักเรียนแต่ละคนจับฉลากเพื่อศึกษาความรู้ เรื่อง เกี่ยวกับการบอกเวลา ในหัวข้อต่อไปนี้ - การบอกเวลาจากหน้าปัดนาฬิกาเป็นนาฬิกาและนาที - การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน - การบอกระยะเวลา6. นักเรียนที่จับฉลากได้หัวข้อเดียวกัน ให้รวมกลุ่มกันเป็นกลุ่มใหม่7. นักเรียนในกลุ่มใหม่ศึกษาความรู้ตามหัวข้อที่ได้รับ จากหนังสือเรียน และทำกิจกรรมฝึกทักษะ ดังนี้ - กลุ่มที่ 1 การบอกเวลาจากหน้าปัดนาฬิกาเป็นนาฬิกาและนาที ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง ส่วนประกอบของนาฬิกา และการบอกเวลาเป็นนาฬิกาและนาที จากหนังสือเรียน - กลุ่มที่ 2 การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง การเขียนบอกเวลาโดยใช้จุดและการอ่าน จากหนังสือเรียน - กลุ่มที่ 3 การบอกระยะเวลา ทำกิจกรรมฝึกทักษะ เรื่อง การบอกระยะเวลา จากหนังสือเรียนชั่วโมงที่3-41. นักเรียนกลุ่มใหม่กลับไปกลุ่มเดิมนำความรู้ที่ตนได้ศึกษากลับไปถ่ายทอดความรู้ให้เพื่อนกลุ่มเดิมฟัง2. นักเรียนในกลุ่มอภิปรายแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน3. นักเรียนกลุ่มเดิมร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้จากการศึกษาความรู้เกี่ยวกับเรื่อง การบอกเวลา ทั้งที่เป็นความรู้เดิมและความรู้ใหม่4. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้ลงในกระดาษที่ครูแจกให้ เขียนชื่อสมาชิกกลุ่มไว้ด้านหลัง5. นักเรียนกลุ่มเดิมร่วมกันคิดว่า จะนำเสนอผลงานในรูปแบบใด เพื่อให้เพื่อนกลุ่มอื่นเข้าใจง่ายและเป็นวิธีการที่แปลกใหม่6. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลงาน ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปอีกครั้ง7. ครูให้นักเรียนกลุ่มเดิม (4 คน) ประดิษฐ์นาฬิกาจำลอง กลุ่มละ 1 เรือน แล้วให้แต่ละกลุ่มนำนาฬิกาจำลองที่ประดิษฐ์ไว้มาตั้งเวลา แล้วให้สมาชิกในกลุ่มบอกเวลา8. นักเรียนทุกคนทำกิจกรรม เรื่อง การบอกเวลา ข้อ 1-4 จากหนังสือแบบฝึกหัด เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม
9. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง การบอกเวลา เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยใบงาน

การวัดผลและประเมินผล

วิธีการวัด
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
แบบทดสอบก่อนเรียน
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.4
2. แบบฝึกหัด คณิตศาสตร์ ป.4
3. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง การบอกเวลา
การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
From time to time.Subjects: Mathematics Class: the fourth grade.Date of post: 5 OCT 2553.Vote: |, visit: 39 233 times.Lesson plans 1.The unit that 14 time grade 4.About to tell the time. Time 4 hours.Essence / conception.The clock as a tool to tell the time. Which will tell the time clock and minutes writing tell the time. Popular points between numbers tell the time in hours and minutes and use "." is the abbreviation ของคำว่า "clock"Indicators / learning objectives.The indicators.C 2.1 4 / 3 tell the time on the clock face, reading and writing time, using points and tell time.C 6.1 4 - 6 / 1 - 4 - 6 / 6.The purpose of learning.1. Can tell the time on the clock face.2. Can read and write to tell time by points.3. Can tell time.The essence of learning.Learning of the central axis.1. Tell the time from the clock face is a clock and minutes.2. Writing tell time using point and reading.3. To tell time.The performance of students.The ability to communicate.The ability to think.- analytical thinking skills.- creative thinking skills.Problem solving abilityDesirable characteristics.1. Discipline. "2. Pursuing learn.3. Strive to work.Learning activities(method the cippa model (Cippa Model)).The pre-test of unit. 14.Hours 1-2.1. The teacher divided the students into groups of 4 people mixed both children good, baby girl, และเด็กผู้ชาย2. Teachers bring clock model. Then point components, such as short needle, needle length, second hand, and students to help said needle each kind tell time difference?3. Teachers review to tell the time clock. The simulation clock students. Then put forward to help students to tell the time. As 7 clock clock clock 8 12 etc.4. Teachers give students all the image clock. The clock assembly (teachers). To tell the time clock and minutes. And let the students to think. If you want to write to tell time using point to write?5. Each student caught the label to study knowledge about telling the time in the next topic.- tell the time from the dial.
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2024 I Love Translation. All reserved.

E-mail: