แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ อังกฤษ วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะร

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 8 หน่วยที่ 4
ชื่อบท สิทธิและหน้าที่ของคนทำงาน : ความหมายของบุคลในองค์กรธุรกิจพระราชบัญญัติที่คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 เวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
ทรัพย์สินที่มีค่าสูงสุดขององค์กรก็คือคน เราต้องยอมรับกันว่าคน คือทรัพยากรที่มีความสำคัญมาก เมื่อเทียบกับทรัพยากรอื่น เช่น ที่ตั้ง เงิน อุปกรณ์ เครื่องจักร วัสดุ วัตถุดิบ ฯลฯ ทรัพยากรที่กล่าวมานี้สามารถซื้อหาได้ และไม่ยุ่งยากเหมือนคนซึ่งเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหวได้ตลอดเวลา มีความรู้สึกนึกคิด ดังนั้นองค์กรหลายแห่ง จะให้ความสำคัญเกี่ยวกับคนทำงานซึ่งหมายถึงบุคคลที่เกี่ยวข้องกับองค์กรธุรกิจในรูปแบบและตำแหน่งต่าง ๆ ดังนั้นหน้าที่ของผู้ประกอบการต้องแสวงหาคนเก่ง คนดี เข้ามาทำงานเมื่อได้คนเก่ง คนดี เข้ามาทำงานแล้ว ผู้ประกอบการจำเป็นต้องรักษาและเข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนงานทั้งหมดภายในองค์กรให้เป็นไปตามกฎหมายและจริยธรรมทางธุรกิจเพื่อให้คนทำงานทุกคน เกิดความจริงใจและจงรักภักดีต่อองค์กร ทำให้องค์กรประสบความสำเร็จได้ในที่สุดซึ่งในเรื่องของสิทธิและหน้าที่ของคนทำงาน จะกล่าวประเด็นที่ทำให้มองภาพได้ชัดเจน ได้แก่ พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน 2541 แก้ไขเพิ่มเติม 2551
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
1. เพื่อสรุปความหมายของบุคลในองค์กรธุรกิจได้
2. เข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 ได้
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจได้
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 ได้

3) จิตพิสัย
- มีความสนใจในพระราชบัญญัติที่เกี่ยวข้องกับตนเองมากขึ้น
3. สมรรถนะ
1. สรุปความหมายของบุคลในองค์กรธุรกิจได้
2. เข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551
4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจ
2. สิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนบทที่ 2 และเกริ่นนำถึงความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจ
5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปถึงสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 เพื่อให้นักเรียนเข้าใจตรงกัน
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน 2541 แก้ไขเพิ่มเติม 2551
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงเรื่องของสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551ในการนำไปใช้ในอนาคตได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- การทำงานต่าง ๆ จำเป็นต้องมีมนุษยสัมพันธ์ ในการประสานงานกับลูกจ้างหรือบุคคลอื่น ๆ ในองค์กรและภายนอกองค์กร
7.2.2 สังคม
- บุคคลในองค์กรทั้งนายจ้างและลูกจ้าง ต้องเคารพสิทธิซึ่งกันและกัน เพื่อให้สังคมมีคุณภาพและความสงบสุขมากขึ้น
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละคนเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับหน้าที่ของบุคคลในองค์กร แจกแจงสิทธิและหน้าที่ของคนในองค์กรเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มละเท่า ๆ กัน จำนวน 2 กลุ่ม แจกแจงสิทธิและหน้าที่ของคนในองค์กร
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-



-

0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
The plan focuses on learning, performance management2001-1001 courses title code. Knowledge occupations 8 unit 4 teaching timeName of the article. The rights and duties of workers: the meaning of khonnai in the enterprise business, the Act of labour protection 2541 (1998) 2551 (2008) amendments time 2 hrs./week.1. subject matterทรัพย์สินที่มีค่าสูงสุดขององค์กรก็คือคน เราต้องยอมรับกันว่าคน คือทรัพยากรที่มีความสำคัญมาก เมื่อเทียบกับทรัพยากรอื่น เช่น ที่ตั้ง เงิน อุปกรณ์ เครื่องจักร วัสดุ วัตถุดิบ ฯลฯ ทรัพยากรที่กล่าวมานี้สามารถซื้อหาได้ และไม่ยุ่งยากเหมือนคนซึ่งเป็นสิ่งที่เคลื่อนไหวได้ตลอดเวลา มีความรู้สึกนึกคิด ดังนั้นองค์กรหลายแห่ง จะให้ความสำคัญเกี่ยวกับคนทำงานซึ่งหมายถึงบุคคลที่เกี่ยวข้องกับองค์กรธุรกิจในรูปแบบและตำแหน่งต่าง ๆ ดังนั้นหน้าที่ของผู้ประกอบการต้องแสวงหาคนเก่ง คนดี เข้ามาทำงานเมื่อได้คนเก่ง คนดี เข้ามาทำงานแล้ว ผู้ประกอบการจำเป็นต้องรักษาและเข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนงานทั้งหมดภายในองค์กรให้เป็นไปตามกฎหมายและจริยธรรมทางธุรกิจเพื่อให้คนทำงานทุกคน เกิดความจริงใจและจงรักภักดีต่อองค์กร ทำให้องค์กรประสบความสำเร็จได้ในที่สุดซึ่งในเรื่องของสิทธิและหน้าที่ของคนทำงาน จะกล่าวประเด็นที่ทำให้มองภาพได้ชัดเจน ได้แก่ พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน 2541 แก้ไขเพิ่มเติม 25512. จุดประสงค์การเรียนรู้2.1 จุดประสงค์ทั่วไป1. เพื่อสรุปความหมายของบุคลในองค์กรธุรกิจได้2. เข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 ได้2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง1) พุทธิพิสัย- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจได้2) ทักษะพิสัย- ค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 ได้3) จิตพิสัย- มีความสนใจในพระราชบัญญัติที่เกี่ยวข้องกับตนเองมากขึ้น3. สมรรถนะ1. สรุปความหมายของบุคลในองค์กรธุรกิจได้2. เข้าใจสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 25514. สาระการเรียนรู้1. ความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจ2. สิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 25515. กิจกรรมการเรียนรู้ 5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน- ทบทวนบทที่ 2 และเกริ่นนำถึงความหมายของบุคคลในองค์กรธุรกิจ5.2 ขั้นสอน- ให้ความรู้เกี่ยวกับสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 25515.3 ขั้นสรุป- สรุปถึงสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551 เพื่อให้นักเรียนเข้าใจตรงกัน6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ - พ.ร.บ. คุ้มครองแรงงาน 2541 แก้ไขเพิ่มเติม 25517. การบูรณาการเชื่อมโยง7.1 สาระการเรียนรู้- สามารถเชื่อมโยงเรื่องของสิทธิหน้าที่ของคนทำงานตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2551ในการนำไปใช้ในอนาคตได้7.2 การบูรณาการ7.2.1 มนุษยสัมพันธ์ - การทำงานต่าง ๆ จำเป็นต้องมีมนุษยสัมพันธ์ ในการประสานงานกับลูกจ้างหรือบุคคลอื่น ๆ ในองค์กรและภายนอกองค์กร7.2.2 สังคม
- บุคคลในองค์กรทั้งนายจ้างและลูกจ้าง ต้องเคารพสิทธิซึ่งกันและกัน เพื่อให้สังคมมีคุณภาพและความสงบสุขมากขึ้น
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละคนเสนอความคิดเห็นเกี่ยวกับหน้าที่ของบุคคลในองค์กร แจกแจงสิทธิและหน้าที่ของคนในองค์กรเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มละเท่า ๆ กัน จำนวน 2 กลุ่ม แจกแจงสิทธิและหน้าที่ของคนในองค์กร
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-



-

การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
Competency based learning plan
subject code 2001-1001 name of subject knowledge about the job สอนครั้งที่ 8 unit 4
chapter titles. Rights and duties of the people: the meaning of the people in the business enterprise labor protection act.2541 amendment of 2551 time 2 hours / week
1. Essence
.The maximum of enterprise assets is the people, we have to admit that man's resources are very important. Compared with other resources, such as location, money, equipment, machinery, materials, raw materials, etc.And the simple like people, which is what moves all the time, feeling, so several organization. To recognize the importance of the work, which means people associated with the business enterprise in the form และตำแหน่ง variousGood. Come to work when people nice to work. Entrepreneurs need to maintain the rights and duties of all workers understand within the organization as specified by the law and business ethics in order to work.Organizations succeed finally, in which the rights and duties of the worker. It is said the point that look clear picture, including labor protection act 2541 amended 2551
.2. Learning objectives 2.1 general purpose 1

.? To summarize the meaning of people in business organizations, 2
. Understand the rights of workers labor protection act of 2541 amendment of 2551 has
2.2 behavioral objectives / integration of economy
1) cognitive domain
- understanding, and can be used to explain the meaning of a person in the business enterprise have
2). Cognitive skills
.
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2024 I Love Translation. All reserved.

E-mail: