แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการที่ 1 หน่วยที่- รหัสวิชา 2200-1003 การบ การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการที่ 1 หน่วยที่- รหัสวิชา 2200-1003 การบ อังกฤษ วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการที่

แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการที่ 1 หน่วยที่-
รหัสวิชา 2200-1003 การบัญชีเบื้องต้น 2 สอนครั้งที่ 1 (1-1)
ชื่อหน่วย ปฐมนิเทศ จำนวน 1 ช.ม.

สาระสำคัญ
การศึกษาการวิชาบัญชีเบื้องต้น 2 เป็นวิชาสำคัญที่ช่วยให้รู้จักพัฒนาทักษะ ความรู้ และความสามารถรวมทั้งสติปัญญาเพื่อแก้ปัญหา ผู้เรียนวิชานี้นอกจากจะได้ความรู้ที่ถูกต้องแล้ว ยังสามารถนำไปประยุกต์ใช้เพื่อเป็นเครื่องมือที่สำคัญในการแก้ปัญหาในชีวิตประจำวันอีกด้วย

จุดประสงค์การเรียนรู้
1.บอกจุดประสงค์รายวิชา สมรรถนะรายวิชา และคำอธิบายรายวิชาตามหลักสูตรฯ ได้
2.บอกแนวทางวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้ได้
3.ปฏิบัติกิจกรรมการเรียนร่วมกับผู้อื่นได้
4.มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้สำเร็จการศึกษา สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา ที่ครูสามารถสังเกตได้ขณะทำการสอนในเรื่อง
4.1 ความมีมนุษยสัมพันธ์
4.2 ความมีวินัย
4.3 ความรับผิดชอบ
4.4 ความซื่อสัตย์สุจริต
4.5 ความเชื่อมั่นในตนเอง
4.6 การประหยัด
4.7 ความสนใจใฝ่รู้
4.8 การละเว้นสิ่งเสพติดและการพนัน
4.9 ความรักสามัคคี
4.10 ความกตัญญูกตเวที

สมรรถนะรายวิชา
1.แสดงความรู้เกี่ยวกับหลักการและวิธีการบัญชีสำหรับกิจการเจ้าของคนเดียวประเภทธุรกิจซื้อขาย
สินค้า
2.ปฏิบัติงานบัญชีสำหรับกิจการเจ้าของคนเดียวประเภทธุรกิจ ซื้อขายสินค้าตามหลักการบัญชีที่รับรอง
ทั่วไป

เนื้อหาสาระ
1.จุดประสงค์รายวิชามาตรฐานรายวิชาและคำอธิบายรายวิชาตามหลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556 ของสำนักงานคณะกรรมการอาชีวศึกษา
2.แนวทางวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
3.จัดกิจกรรมเพื่อสร้างความคุ้นเคย

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.ให้ผู้เรียนสร้างความคุ้นเคยโดยแข่งขันทายของศัพท์บัญชี โดยแบ่งกลุ่มตามความเหมาะสม ให้
สมาชิกตัวแทนเขียนคำตอบในกระดาษ หรือเขียนตอบบนกระดานหน้าชั้นเรียน โดยครูอ่านคำถามจากบัตรคำถาม ให้แต่ละกลุ่มเปลี่ยนตัวผู้ที่ออกมาเขียนตอบคนละหนึ่งข้อ ครูชมเชยกลุ่มที่ตอบได้คะแนนมากที่สุด เมื่อเฉลยแต่ละข้อให้เขียนคะแนนแต่ละกลุ่มบนกระดาน

ขั้นสอน
2.ผู้เรียนกับครู ช่วยกันสรุปความสำคัญของการศึกษาวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ที่ใช้กันโดยทั่วไป
ผู้เรียนจดบันทึกไว้
3.ผู้เรียนรับฟังคำชี้แจงสังเขปรายวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 และการวัดประเมินผล ซักถามข้อปัญหา รวมทั้งแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนวิชานี้
6.ครูผู้สอนและผู้เรียน ร่วมกันแสดงความคิดเห็นในการทำบัญชีครัวเรือน ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกระบวนการเรียนรู้ การศึกษา การฝึกตน เพื่อให้เกิดการปฏิบัติพัฒนาความรู้ ความคิด และการปฏิบัติที่ถูกต้อง ก่อให้เกิดความเจริญในด้านอาชีพหรือเศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรม ซึ่งการทำบัญชีครัวเรือนเป็นเรื่องการบันทึกรายรับรายจ่ายประจำวัน/เดือน/ปี ว่ามีรายรับรายจ่ายจากอะไรบ้าง จำนวนเท่าใด รายการใดจ่ายน้อยจ่ายมาก จำเป็นน้อยจำเป็นมาก ก็อาจลดลงหรือเพิ่มขึ้นตามความจำเป็น ถ้าทุกคนคิดได้ก็แสดงว่าเป็นคนรู้จักพัฒนาตนเอง มีเหตุมีผล รู้จักพอประมาณ รักตนเอง รักครอบครัว รักชุมชน และรักประเทศชาติมากขึ้น จึงเห็นได้ว่าการทำบัญชีครัวเรือน คือวิถีแห่งการเรียนรู้เพื่อพัฒนาชีวิตตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
ตัวอย่างแบบบันทึกบัญชีรายรับ-รายจ่าย
ว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน ว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน
บาท สต. บาท สต.



หมายเหตุ: ถ้าไม่พอให้ใช้กระดาษ A-4 ตีแบบฟอร์มเพิ่มเติมได้
5.ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 10 นาที


ขั้นสรุปและการประยุกต์
6.ผู้เรียนวางแผนการนำบัญชีไปประยุกต์ใช้กับงานในธุรกิจที่จำเป็นต้องใช้โดยทั่วไป

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1.หนังสือเรียน วิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ของสำนักพิมพ์เอมพันธ์
2.บัตรคำถาม

หลักฐาน
1. บันทึกการสอน
2. ใบแสดงผลการปฏิบัติงาน
3. แผนจัดการเรียนรู้
4. ใบเช็คชื่อเข้าห้องเรียน
การวัดผลและการประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2. ตรวจใบงาน
3. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้
4. ประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
5 ประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
6 สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
7 การสังเกตและประเมินพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์

เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2. แบบประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยครู)
3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยผู้เรียน)
4. แบบประเมินกิจกรรมใบงาน
5. แบบประเมินผลการเรียนรู้เรียน
6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
7. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยครูและผู้เรียนร่วมกันประเมิน

เกณฑ์การประเมินผล
1. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล ต้องไม่มีช่องปรับปรุง
2. เกณฑ์ผ่านการประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50 % ขึ้นไป)
3. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50% ขึ้นไป)
4. กิจกรรมใบงาน เกณฑ์ผ่าน คือ 50%
5. แบบประเมินผลการเรียนรู้มีเกณฑ์ผ่าน 50%
6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญและส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้ผ่าน 50%
7 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง

กิจกรรมเสนอแนะ
1. ทำใบงานและแบบประเมินผลการเรียนรู้
2. บันทึกการรับ-จ่าย
3. กิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้
























บันทึกหลังการสอน
ข้อสรุปหลังการสอน
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
...................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................
0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
Integrated learning management plans at the unit-1 Department Code 2200-1003 introduction to accounting teaching 2 1 (1-1). The orientation for the number 1 hoursThe essenceA preliminary study of accounting 2 major critical recognition skills, knowledge and abilities, as well as the wisdom to solve the problem. A major addition to this will be the correct knowledge. Can also be applied as a tool to solve problems in daily life.The purpose of learning1. tell me the purpose of performance courses and course descriptions on suton.2. the measurement approach and tell the evaluation of learning.3. the practice activity course to share with others.4. ethical values, moral development and features of the graduate studies Office of the vocational education Committee. The teacher can be observed while teaching on the subject.4.1 there are human relations ability.4.2 specialized discipline4.3 responsibility.4.4 honesty4.5 the confidence in ourselves.4.6 save4.7 curious attention.4.8 ignored drugs and gambling.4.9 love harmony4.10 the meanings of GratefulnessPerformance courses 1. display a knowledge of principles and methods for the owner alone categories, Business Affairs and trading.Item. 2. the account owner for operating a single type of business trading goods in accordance with the accounting principles.GeneralSubject matter1. the purpose of the standard courses and course descriptions course by course, professional certificates. Buddhist 2556 (2013) of the Office of vocational education2. guidelines for measurement and assessment of learning.3. activities to create a familiarThe learning activity.Steps leading into the lesson.1. to create a familiar challenge of competitive account terms without breaking down, as appropriate,สมาชิกตัวแทนเขียนคำตอบในกระดาษ หรือเขียนตอบบนกระดานหน้าชั้นเรียน โดยครูอ่านคำถามจากบัตรคำถาม ให้แต่ละกลุ่มเปลี่ยนตัวผู้ที่ออกมาเขียนตอบคนละหนึ่งข้อ ครูชมเชยกลุ่มที่ตอบได้คะแนนมากที่สุด เมื่อเฉลยแต่ละข้อให้เขียนคะแนนแต่ละกลุ่มบนกระดาน ขั้นสอน 2.ผู้เรียนกับครู ช่วยกันสรุปความสำคัญของการศึกษาวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ที่ใช้กันโดยทั่วไปผู้เรียนจดบันทึกไว้ 3.ผู้เรียนรับฟังคำชี้แจงสังเขปรายวิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 และการวัดประเมินผล ซักถามข้อปัญหา รวมทั้งแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนวิชานี้ 6.ครูผู้สอนและผู้เรียน ร่วมกันแสดงความคิดเห็นในการทำบัญชีครัวเรือน ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกระบวนการเรียนรู้ การศึกษา การฝึกตน เพื่อให้เกิดการปฏิบัติพัฒนาความรู้ ความคิด และการปฏิบัติที่ถูกต้อง ก่อให้เกิดความเจริญในด้านอาชีพหรือเศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรม ซึ่งการทำบัญชีครัวเรือนเป็นเรื่องการบันทึกรายรับรายจ่ายประจำวัน/เดือน/ปี ว่ามีรายรับรายจ่ายจากอะไรบ้าง จำนวนเท่าใด รายการใดจ่ายน้อยจ่ายมาก จำเป็นน้อยจำเป็นมาก ก็อาจลดลงหรือเพิ่มขึ้นตามความจำเป็น ถ้าทุกคนคิดได้ก็แสดงว่าเป็นคนรู้จักพัฒนาตนเอง มีเหตุมีผล รู้จักพอประมาณ รักตนเอง รักครอบครัว รักชุมชน และรักประเทศชาติมากขึ้น จึงเห็นได้ว่าการทำบัญชีครัวเรือน คือวิถีแห่งการเรียนรู้เพื่อพัฒนาชีวิตตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงตัวอย่างแบบบันทึกบัญชีรายรับ-รายจ่ายว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน ว.ด.ป. รายรับ จำนวนเงิน บาท สต. บาท สต. หมายเหตุ: ถ้าไม่พอให้ใช้กระดาษ A-4 ตีแบบฟอร์มเพิ่มเติมได้ 5.ผู้เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีขั้นสรุปและการประยุกต์ 6.ผู้เรียนวางแผนการนำบัญชีไปประยุกต์ใช้กับงานในธุรกิจที่จำเป็นต้องใช้โดยทั่วไปสื่อและแหล่งการเรียนรู้1.หนังสือเรียน วิชาการบัญชีเบื้องต้น 2 ของสำนักพิมพ์เอมพันธ์2.บัตรคำถามหลักฐาน 1. บันทึกการสอน 2. ใบแสดงผลการปฏิบัติงาน 3. แผนจัดการเรียนรู้ 4. ใบเช็คชื่อเข้าห้องเรียนการวัดผลและการประเมินผล วิธีวัดผล1. สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล2. ตรวจใบงาน3. ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้4. ประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้5 ประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม6 สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม 7 การสังเกตและประเมินพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์เครื่องมือวัดผล1. แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล2. แบบประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยครู)3. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม (โดยผู้เรียน)4. แบบประเมินกิจกรรมใบงาน5. แบบประเมินผลการเรียนรู้เรียน 6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้7. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยครูและผู้เรียนร่วมกันประเมินเกณฑ์การประเมินผล1. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล ต้องไม่มีช่องปรับปรุง2. เกณฑ์ผ่านการประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50 % ขึ้นไป)3. เกณฑ์ผ่านการสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม คือ ปานกลาง (50% ขึ้นไป)4. กิจกรรมใบงาน เกณฑ์ผ่าน คือ 50%5. แบบประเมินผลการเรียนรู้มีเกณฑ์ผ่าน 50% 6. แบบประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญและส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้ผ่าน 50%7 แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริงกิจกรรมเสนอแนะ 1. ทำใบงานและแบบประเมินผลการเรียนรู้ 2. บันทึกการรับ-จ่าย3. กิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญ และส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้บันทึกหลังการสอนข้อสรุปหลังการสอน.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2 ตรวจใบงาน
3 ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้
4 ประเมินกิจกรรมเสนอแนะผู้เรียนเป็นสำคัญและส่งเสริมคุณธรรมนำความรู้ประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

56 สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
7 การสังเกตและประเมินพฤติกรรมด้านคุณธรรมจริยธรรมค่านิยมและคุณลักษณะอันพึงประสงค์

เครื่องมือวัดผล
1 แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
2แบบประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม ( โดยครู )
3 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม ( โดยผู้เรียน )
4 แบบประเมินกิจกรรมใบงาน
5 แบบประเมินผลการเรียนรู้เรียน
6Integrated lesson plans that 1 unit -
subject code 2200-1003 basic accounting 2 teaching times 1 (1-1)
name unit orientation. The 1 hours.

;
.A study of basic accounting 2 course is important to help recognize, develop skills, knowledge and abilities as well as intelligence to solve the problem. Students course but will not know right now.

1 learning objectives. Tell the purpose of the course curriculum and competency module. Get
2. Tell guidelines for the measurement and evaluation of learning
3. Practical learning activities with others
4.Developing moral values and desirable characteristics of graduates Vocational Education Commission. A teacher can be observed while teaching in the human 4.1


4 4.2 discipline.3 responsibility
4.4 honesty


4.5 self-confidence 4.6 saving 4.7 learning interest
4.8 omission, drugs and gambling
4.9. Love 4.10 harmony



the gratitude of 1 performance.Show the knowledge about the principles and methods of accounting for Ford business buy and sell goods

. 2. Work accounts for the Ford administration. Merchandise accepted accounting principle general


.Content
1. Course objectives and course standard module curriculum of vocational 2556 of Vocational Education Commission
2. Guidelines for measurement and evaluation of learning 3
.Activities to create familiarity


) leading to learning activities and lessons
1. Students create familiarity by competitive challenge of telephone account. By dividing the appropriate to
.Write your answers on the paper. Agent member Or write the answer on the board in front of the class. The teacher read the question from the card in question. Each group replaced the out write one article. The teacher praised the group answer to score the most points.

2 step teaching. Students and teachers. To summarize the importance of education basic accounting 2 used by general
students taking recorded
3.Students listen to the hearing course outline basic accounting 2 Measurement and evaluation questions and problems. Comment on this subject, including learning 6
.Teachers and learners. Joint comment on doing household accounts. As part of the learning process, education, training, in order to practice their พัฒนาความรู้, thoughts and PracticeSociety and culture, which do household account is a record of expense day / month / year. The income from? How much any items to pay less pay much less necessary as necessary.If everyone think it shows that people know their own development. Reasonable known in moderation, love themselves, love family, love the community and love the nation more. The account household.For example the accounting standard
day month year income amount of income the amount of loaded), St.)




st. Note: if enough to use paper. A-4 hit form more
5.Students pre-test units 1 takes about 10 minutes



. Conclusion and its application 6. Students planning to take account of applied to work in the business that needs to be used by the general media and learning 1


.Introduction to accounting textbook publishing 2 elm species 2



the question card evidence 1. Save instruction
2 leaves show performance
3. Lesson plans
4 leaves check name class
measurement and evaluation of
. Methods of measuring the
1.Observe the individual behavior
2. Check sheet
3. Check evaluation
4.? Evaluation of activity suggest the student-centered. The promotion of virtue and knowledge
5. Behavior assessment group
.6 observation group
7 observation and assessment of behavioral morality values and desirable


, 1 measurement. The observation of individual
2.Behavioral assessment group (by the teacher)
3. Observation participation กิจกรรมกลุ่ม (by the students)
4 test activity sheet
5.? A learning evaluation learning
6.
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2025 I Love Translation. All reserved.

E-mail: