แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ อังกฤษ วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะร

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 18 หน่วยที่ 7
ชื่อบท การจัดการสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัย : การจัดการความปลอดภัยเวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
การพัฒนาทัศนคติและพฤติกรรมในการทำงานด้วยความปลอดภัยเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างหนึ่งในการประกอบอาชีพ ความปลอดภัยจึงนับได้ว่าเป็นหัวใจของการทำงาน ผู้ที่ปฏิบัติงานได้ดีจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องระมัดระวังเรื่องความปลอดภัยอยู่เสมอ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
- เข้าใจถึงประเด็นสำคัญของการจัดการความปลอดภัย
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของการจัดการความปลอดภัยได้
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับความปลอดภัยได้อย่างถูกต้อง และมีกรณีตัวอย่างที่ชัดเจน
3) จิตพิสัย
- มีความใส่ใจในด้านการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องที่ใกล้ตัว
3. สมรรถนะ
1. สรุปความสำคัญการจัดการความปลอดภัย
2. เข้าใจตัวอย่างกฎหมายที่เกี่ยวข้องในเรื่องของความปลอดภัย
3. เข้าใจตัวอย่างการจัดการความปลอดภัยในโรงงานและงานสำนักงาน
4. สาระการเรียนรู้
- การจัดการความปลอดภัย
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนเกี่ยวกับการจัดการสิ่งแวดล้อม

5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย และวิธีการใช้เครื่องมือต่าง ๆ โดยมีการอธิบายกรณีศึกษาร่วมด้วย
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปถึงความสำคัญของการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ต้ว
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- จริยธรรมธุรกิจ รศ. เนตร์พัณณา ยาวิราช ศูนย์หนังสือ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงการจัดการความปลอดภัยไปใช้กับสถานการณ์จริงได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ดังนั้นต้องมีการทำกิจกรรมต่าง ๆ ด้วยความระมัดระวัง มีการตักเตือนซึ่งกันและกัน จึงทำให้เกิดความปลอดภัย
7.2.2 สังคม
- การทำงานใด ๆ ก็ตามไม่ว่าจะเป็นงานในโรงงานอุตสาหกรรม หรืองานในสำนักงาน จำเป็นต้องคำนึงถึงความปลอดภัย ในการทำงานเป็นอันดับแรก โดยทั่วไปที่รักษาความปลอดภัยในสถานที่ทำงานบางที่พนักงานหรือคนงานอาจไม่ค่อยให้ความสำคัญมากนัก เพราะการป้องกันการทำงานก็มีความแตกต่างกันทำให้เกิดอุบัติเหตุจากทำงานกันอยู่เสมอดังนั้นจึงมีการออกกฎหมายออกมาเพื่อให้เกิดโอกาสเสี่ยงน้อยที่สุด
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มออกมาอธิบายเกี่ยวกับกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยกลุ่ม 5 นาที
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-
0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
The plan focuses on learning, performance management2001-1001 courses title code. Knowledge about occupations, teaching time 18 unit 7Name of the article. Environmental management and security: security management, time 2 hrs./week.1. subject matterThe development of attitudes and behavior in the workplace with safety as an important one in the career. Therefore, the security is at the heart of the work. Those who perform well, it is necessary to require careful security up to date. 2. the purpose of learning.2.1 general objective-Understand the main points of security management.2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง1) พุทธิพิสัย- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของการจัดการความปลอดภัยได้2) ทักษะพิสัย- ค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับความปลอดภัยได้อย่างถูกต้อง และมีกรณีตัวอย่างที่ชัดเจน3) จิตพิสัย- มีความใส่ใจในด้านการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องที่ใกล้ตัว3. สมรรถนะ1. สรุปความสำคัญการจัดการความปลอดภัย2. เข้าใจตัวอย่างกฎหมายที่เกี่ยวข้องในเรื่องของความปลอดภัย3. เข้าใจตัวอย่างการจัดการความปลอดภัยในโรงงานและงานสำนักงาน4. สาระการเรียนรู้- การจัดการความปลอดภัย5. กิจกรรมการเรียนรู้5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน- ทบทวนเกี่ยวกับการจัดการสิ่งแวดล้อม5.2 ขั้นสอน- ให้ความรู้เกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย และวิธีการใช้เครื่องมือต่าง ๆ โดยมีการอธิบายกรณีศึกษาร่วมด้วย5.3 ขั้นสรุป- สรุปถึงความสำคัญของการจัดการความปลอดภัย เนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ต้ว6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้- จริยธรรมธุรกิจ รศ. เนตร์พัณณา ยาวิราช ศูนย์หนังสือ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 7. การบูรณาการเชื่อมโยง7.1 สาระการเรียนรู้- สามารถเชื่อมโยงการจัดการความปลอดภัยไปใช้กับสถานการณ์จริงได้7.2 การบูรณาการ7.2.1 มนุษยสัมพันธ์ - อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ดังนั้นต้องมีการทำกิจกรรมต่าง ๆ ด้วยความระมัดระวัง มีการตักเตือนซึ่งกันและกัน จึงทำให้เกิดความปลอดภัย7.2.2 สังคม- การทำงานใด ๆ ก็ตามไม่ว่าจะเป็นงานในโรงงานอุตสาหกรรม หรืองานในสำนักงาน จำเป็นต้องคำนึงถึงความปลอดภัย ในการทำงานเป็นอันดับแรก โดยทั่วไปที่รักษาความปลอดภัยในสถานที่ทำงานบางที่พนักงานหรือคนงานอาจไม่ค่อยให้ความสำคัญมากนัก เพราะการป้องกันการทำงานก็มีความแตกต่างกันทำให้เกิดอุบัติเหตุจากทำงานกันอยู่เสมอดังนั้นจึงมีการออกกฎหมายออกมาเพื่อให้เกิดโอกาสเสี่ยงน้อยที่สุด7.3 กิจกรรม7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเห็นเกี่ยวกับการจัดการความปลอดภัย7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม- ให้แต่ละกลุ่มออกมาอธิบายเกี่ยวกับกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยกลุ่ม 5 นาที8. การวัดและการประเมินผล1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้-10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม-11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย-
การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
เพราะการป้องกันการทำงานก็มีความแตกต่างกันทำให้เกิดอุบัติเหตุจากทำงานกันอยู่เสมอดังนั้นจึงมีการออกกฎหมายออกมาเพื่อให้เกิดโอกาสเสี่ยงน้อยที่สุด
Attitude and behavior development in working with security is an important topic in the profession. Safety, therefore, that is the heart of the work.Competency based learning plan
subject code 2001-1001 name of subject knowledge about the job สอนครั้งที่ 18 unit 7
chapter titles. Safety and environmental management: management, safety, time 2 hours / week
1. Essence
.
.2. Objective
2.1 general purpose
-. To understand the issues of safety management
2.2. Behavioral objectives / integration of economy 1) cognitive domain

.- understand and can explain the meaning of safety management 2)
-
skills range search for information about security correctly. And there are clear cases 3) affective

.- attention to safety management. As it is close to
3. Performance
1. Summarizing the important safety management, 2
. Understand examples of related laws in matters of security 3
.
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2026 I Love Translation. All reserved.

E-mail: