แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 3 หน่วยที่ 1
ชื่อบท ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับงานอาชีพ เวลา 2 ชม. /สัปดาห์
ชื่อเรื่อง : การพัฒนาตนเองเข้าสู่งานอาชีพและหลักการปฏิบัติตนในงานอาชีพ
1. สาระสำคัญ
การพัฒนาตนเอง หมายถึง การที่บุคคลกำหนดวัตถุประสงค์หรือเป้าหมายในชีวิตของตนเองไว้ล่วงหน้า และหาวิธีพัฒนาการดำเนินชีวิตให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้
การพัฒนาตนเองในงานอาชีพ หมายถึง การพัฒนาความรู้ ความสามารถของตนเองให้ดีขึ้นทั้งร่างกาย จิตใจ อารมณ์ และสังคม เพื่อให้คนเป็นสมาชิกที่มีประสิทธิภาพของสังคม และเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น ตลอดจนเพื่อการดำรงชีวิตของตนเองอย่างมีความสุข
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
1. เพื่อเข้าใจเกี่ยวกับการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
2. ทราบถึงหลักการปฏิบัติตนในงานอาชีพ
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายเกี่ยวกับการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
2) ทักษะพิสัย
- สามารถนำหลักการเกี่ยวกับการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
3) จิตพิสัย
- มีความสนใจในเรื่องหลักการเกี่ยวกับการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
3. สมรรถนะ
1. อธิบายหลักการเกี่ยวกับการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
2. หลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
4. สาระการเรียนรู้
1. การพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
2. หลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพ
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ทบทวนเรื่องโครงสร้างการจัดประเภทอาชีพ
5.2 ขั้นสอน
- บรรยายพร้อม Power point หลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพ
5.3 ขั้นสรุป
- อธิบายและสรุปสาระสำคัญของหลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพ
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
1. คู่มือสมรรถนะหลัก คำอธิบาย และตัวอย่างพฤติกรรมบ่งชี้สมรรถนะหลักในราชการพลเรือน
2. www.org/posts/30162
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงหลักการหลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพในชีวิตประจำวันและอนาคตได้
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- สามารถบูรณาการเพื่อนำไปใช้กับการทำงานและเพื่อนร่วมงานได้
7.2.2 สังคม
- การนำหลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพไปใช้ในชีวิตประจำวัน ย่อมส่งผลให้เกิดสังคมที่ดี
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเกี่ยวกับหลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพ
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มสรุปสาระสำคัญของหลักการพัฒนาตนเองในการเข้าสู่งานอาชีพและหลักปฏิบัติตนในงานอาชีพ
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-