แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ การแปล - แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะรหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เ อังกฤษ วิธีการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะร

แผนการจัดการเรียนรู้แบบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2001-1001 ชื่อวิชา ความรู้เกี่ยวกับงานอาชีพ สอนครั้งที่ 5 หน่วยที่ 2
ชื่อบท ธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการ : ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการประกอบการ เวลา 2 ชม. /สัปดาห์
1. สาระสำคัญ
ผู้ประกอบการจะเป็นองค์ประกอบหนึ่งก่อให้เกิดธุรกิจและถือว่าเป็นองค์ประกอบที่สำคัญที่สุด เพราะธุรกิจจะเกิดขึ้นได้ จะต้องเกิดจากการใช้ความคิดและทักษะในการริเริ่มและบริหารธุรกิจให้เติบโต จนกลายเป็นธุรกิจขนาดใหญ่และเข้มแข็งได้ในที่สุด
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 จุดประสงค์ทั่วไป
1. เพื่อให้ทราบถึงข้อดีของการเป็นผู้ประกอบการ
2. เพื่อให้ทราบถึงข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ
3. สามารถนำไปเป็นแนวทางในการประกอบอาชีพได้ในอนาคต
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของผู้ประกอบการและข้อดีและข้อเสีย
2) ทักษะพิสัย
- ค้นคว้าหาข้อมูลและปฏิบัติงานกลุ่มเพื่อทำรายงาน และจัดทำรายงานเกี่ยวกับผู้ประกอบการ
3) จิตพิสัย
- มีความสนใจในหัวข้อลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดี นำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้
3. สมรรถนะ
1. อธิบายความหมายของผู้ประกอบการและการประกอบการได้
2. บอกลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดีได้
3. ระบุหน้าที่ของผู้ประกอบการในการดำเนินธุรกิจได้
4. ข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ

4. สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของผู้ประกอบการและการประกอบการ
2. ลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบที่ดี
3. หน้าที่ของผู้ประกอบการ
4. ข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ
5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- อธิบายและทบทวนเรื่องธุรกิจและอธิบายถึงความสัมพันธ์ระหว่างธุรกิจกับผู้ประกอบการ
5.2 ขั้นสอน
- ให้ความรู้เกี่ยวกับข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ
5.3 ขั้นสรุป
- สรุปถึงการเป็นผู้ประกอบการที่ดี เพื่อสามารถนำไปใช้ในอนาคตได้
6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
- หนังสือธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการของสำนักพิมพ์ ศสว.
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
- สามารถเชื่อมโยงคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดีมาปรับให้เหมาะสมกับการดำเนินชีวิตประจำวัน
7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
- การเป็นผู้ประกอบการที่ดีในการประกอบธุรกิจต้องมีการให้ความสำคัญกับลูกค้าธุรกิจจะต้องรับรู้และให้ความสนใจกับลูกค้า
7.2.2 สังคม
- ผู้ประกอบการจะต้องจัดสรรทรัพยากรที่มีให้เกิดประโยชน์สูงสุด ผู้ประกอบการต้องมีความสามารถรอบด้าน ในการบริหารจัดการทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดเพื่อส่งผลดีกับสังคม
7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
- ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเกี่ยวกับเนื้อหาผู้ประกอบการทั้งนี้เพื่อให้ผู้เรียนเกิดแรงจูงใจที่จะอยากเรียนรู้ในเนื้อหาในหน่วยต่อไปและเป็นการจุดประกายที่จะทำให้ผู้เรียนอยากประกอบอาชีพอิสระได้ในอนาคต
7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม
- ให้แต่ละกลุ่มจับสลากเลือกหัวข้อ คือ (1) ข้อดีของการเป็นผู้ประกอบการ (2) ข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ
- ให้แต่ละกลุ่มหาข้อมูล เพื่อจัดทำชิ้นงานและนำเสนอหน้าชั้นเรียน
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-

0/5000
จาก: -
เป็น: -
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 1: [สำเนา]
คัดลอก!
The plan focuses on learning, performance management2001-1001 courses title code. Knowledge of occupations 5th teaching unit 2Name of the article. Business and entrepreneurship: General knowledge concerning the Time 2 hrs/week1. subject matter Entrepreneurship is one of the elements causing businesses and is considered the most important element. Because of the business. Will need to use the ideas and skills in business management, initiatives and grow until it becomes a big business, and strong.2. the purpose of learning. 2.1 general objective1. in order to realize the advantages of entrepreneurship.2. เพื่อให้ทราบถึงข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ3. สามารถนำไปเป็นแนวทางในการประกอบอาชีพได้ในอนาคต2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง1) พุทธิพิสัย- มีความเข้าใจและสามารถอธิบายความหมายของผู้ประกอบการและข้อดีและข้อเสีย2) ทักษะพิสัย- ค้นคว้าหาข้อมูลและปฏิบัติงานกลุ่มเพื่อทำรายงาน และจัดทำรายงานเกี่ยวกับผู้ประกอบการ3) จิตพิสัย- มีความสนใจในหัวข้อลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดี นำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้3. สมรรถนะ1. อธิบายความหมายของผู้ประกอบการและการประกอบการได้2. บอกลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดีได้3. ระบุหน้าที่ของผู้ประกอบการในการดำเนินธุรกิจได้4. ข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ4. สาระการเรียนรู้1. ความหมายของผู้ประกอบการและการประกอบการ2. ลักษณะและคุณสมบัติของผู้ประกอบที่ดี3. หน้าที่ของผู้ประกอบการ4. ข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ5. กิจกรรมการเรียนรู้5.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน- อธิบายและทบทวนเรื่องธุรกิจและอธิบายถึงความสัมพันธ์ระหว่างธุรกิจกับผู้ประกอบการ5.2 ขั้นสอน- ให้ความรู้เกี่ยวกับข้อดีและข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ5.3 ขั้นสรุป- สรุปถึงการเป็นผู้ประกอบการที่ดี เพื่อสามารถนำไปใช้ในอนาคตได้6. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้- หนังสือธุรกิจและการเป็นผู้ประกอบการของสำนักพิมพ์ ศสว.7. การบูรณาการเชื่อมโยง7.1 สาระการเรียนรู้ - สามารถเชื่อมโยงคุณสมบัติของผู้ประกอบการที่ดีมาปรับให้เหมาะสมกับการดำเนินชีวิตประจำวัน7.2 การบูรณาการ 7.2.1 มนุษยสัมพันธ์ - การเป็นผู้ประกอบการที่ดีในการประกอบธุรกิจต้องมีการให้ความสำคัญกับลูกค้าธุรกิจจะต้องรับรู้และให้ความสนใจกับลูกค้า7.2.2 สังคม - ผู้ประกอบการจะต้องจัดสรรทรัพยากรที่มีให้เกิดประโยชน์สูงสุด ผู้ประกอบการต้องมีความสามารถรอบด้าน ในการบริหารจัดการทรัพยากรที่มีอยู่อย่างจำกัดให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดเพื่อส่งผลดีกับสังคม7.3 กิจกรรม7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด - ให้แต่ละกลุ่มระดมความคิดเกี่ยวกับเนื้อหาผู้ประกอบการทั้งนี้เพื่อให้ผู้เรียนเกิดแรงจูงใจที่จะอยากเรียนรู้ในเนื้อหาในหน่วยต่อไปและเป็นการจุดประกายที่จะทำให้ผู้เรียนอยากประกอบอาชีพอิสระได้ในอนาคต7.3.2 การทำงานเป็นกลุ่ม- ให้แต่ละกลุ่มจับสลากเลือกหัวข้อ คือ (1) ข้อดีของการเป็นผู้ประกอบการ (2) ข้อจำกัดของการเป็นผู้ประกอบการ - ให้แต่ละกลุ่มหาข้อมูล เพื่อจัดทำชิ้นงานและนำเสนอหน้าชั้นเรียน
8. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. ประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะที่พึงประสงค์
9. บันทึกผลหลักการจัดการเรียนรู้
-
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
-
11. ความคิดเห็นของผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
-

การแปล กรุณารอสักครู่..
ผลลัพธ์ (อังกฤษ) 3:[สำเนา]
คัดลอก!
ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )ผม ขอบคุณครับ : )
การแปล กรุณารอสักครู่..
 
ภาษาอื่น ๆ
การสนับสนุนเครื่องมือแปลภาษา: กรีก, กันนาดา, กาลิเชียน, คลิงออน, คอร์สิกา, คาซัค, คาตาลัน, คินยารวันดา, คีร์กิซ, คุชราต, จอร์เจีย, จีน, จีนดั้งเดิม, ชวา, ชิเชวา, ซามัว, ซีบัวโน, ซุนดา, ซูลู, ญี่ปุ่น, ดัตช์, ตรวจหาภาษา, ตุรกี, ทมิฬ, ทาจิก, ทาทาร์, นอร์เวย์, บอสเนีย, บัลแกเรีย, บาสก์, ปัญจาป, ฝรั่งเศส, พาชตู, ฟริเชียน, ฟินแลนด์, ฟิลิปปินส์, ภาษาอินโดนีเซี, มองโกเลีย, มัลทีส, มาซีโดเนีย, มาราฐี, มาลากาซี, มาลายาลัม, มาเลย์, ม้ง, ยิดดิช, ยูเครน, รัสเซีย, ละติน, ลักเซมเบิร์ก, ลัตเวีย, ลาว, ลิทัวเนีย, สวาฮิลี, สวีเดน, สิงหล, สินธี, สเปน, สโลวัก, สโลวีเนีย, อังกฤษ, อัมฮาริก, อาร์เซอร์ไบจัน, อาร์เมเนีย, อาหรับ, อิกโบ, อิตาลี, อุยกูร์, อุสเบกิสถาน, อูรดู, ฮังการี, ฮัวซา, ฮาวาย, ฮินดี, ฮีบรู, เกลิกสกอต, เกาหลี, เขมร, เคิร์ด, เช็ก, เซอร์เบียน, เซโซโท, เดนมาร์ก, เตลูกู, เติร์กเมน, เนปาล, เบงกอล, เบลารุส, เปอร์เซีย, เมารี, เมียนมา (พม่า), เยอรมัน, เวลส์, เวียดนาม, เอสเปอแรนโต, เอสโทเนีย, เฮติครีโอล, แอฟริกา, แอลเบเนีย, โคซา, โครเอเชีย, โชนา, โซมาลี, โปรตุเกส, โปแลนด์, โยรูบา, โรมาเนีย, โอเดีย (โอริยา), ไทย, ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, การแปลภาษา.

Copyright ©2025 I Love Translation. All reserved.

E-mail: